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T 
arehe 26 Aprili, 2020 
Muungano wetu utat-
imiza miaka 56 tangu 

kuasisiwa. Tarehe 26 Aprili, 
1964 Mataifa mawili haya ya 
Jamuhuri ya Tanganyika na 
Jamhuri ya watu wa Zanzi-
bar yalioungana na kuunda 
Taifa jipya la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar ambapo badae 
ikabadilishwa na kuwa Jam-
huri ya Muungano wa Tan-
zania. Ni dhahiri kuwa mi-
aka 56 ya Muungano wetu 
imekuwa yenye kuleta 
maendeleo kwa Taifa katika 
Nyanja mbalimbali za 
kiuchumi, kijamii na kisiasa 
yanayonufaisha wanachi wa 
pande zote mbili za Muun-
gano. 

Kudumu kwa Muungano 
huu kumeleta mafanikio ma-
kubwa ikiwa ni pamoja na 
amani na utulivu uliopo nchi-
ni mwetu. Wananchi 
wanafanya shughuli zao za 
maendeleo kwa uhuru na 
utulivu sehemu yoyote ya 
Muungano. Vile vile, wanan-
chi wa pande zote mbili za 
Muungano wameendelea 
kuwa na uhusiano na 
mshikamano wa karibu kadri 
siku zinavyoendelea.   
Kadhalika, mwananchi yuko 
huru kuishi katika sehemu 
yoyote ya Muungano bila ya 
bughudha na wananchi 
wanashirikiana katika kazi 
za kuendesha maisha yao 
na kujenga Taifa. 

Miaka 56 ya Muungano na mafanikio yake 

Muungano huu umedumu 
kutokana na dhamira za 
dhati za umoja walioku-
wanao waasisi wake, Hayati 
Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere na Hayati Shekh 
Abeid Aman Karume sera 
sahihi za TANU na ASP na 
sasa CCM; jitihada zinaz-
oendelezwa na viongozi 
waliofuatia baada ya waasi-
si pamoja na kuungwa 
mkono na wananchi wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kuthamini 
manufaa yake. Zaidi ya yote 
utamaduni wa kukaa na 
kuzungumzia changamoto 
zinazojitokeza na kuzifanyia 
kazi imeongeza ufanisi kati-
ka kuufanikisha Muungano 
wetu.  
Katika kipindi cha Miaka 56 
ya Muungano, tu-
meshuhudia mafanikio ma-
kubwa ya kujivunia, Watan-
zania wamejenga umoja na 
misingi endelevu ya udugu 
baina yao, ikiwa ni uthibit-
isho kuwa Muungano 
unaendelea kuimarika. Kwa 
kutumia misingi iliyowekwa, 
wananchi na viongozi 
wanahakikisha kwamba his-
toria uhuru wa Tanganyika 
na Mapinduzi Matukufu ya 
Zanzibar vinaenziwa. Vile 
vile, pande mbili za Muun-
gano zimejenga mifumo ya 
kuendesha Serikali zake 
kwa uwazi chini ya misingi 
ya demokrasia na utawala 
bora. Misingi hiyo imeimari-
ka kutokana na uelewa 

 
mzuri wa dhana ya uwajibi-
kaji kwa viongozi wa ngazi 
zote. 
Kipindi chote cha Muun-
gano wetu, tumeshuhudia 
kuimarika kwa miun-
dombinu ya barabara, usaf-
iri wa anga, usafiri wa majini 
na kuimarika kwa huduma 
za jamii.  Aidha, tu-
meendelea kutumia mali-
asili zetu vizuri zaidi kwa 
manufaa ya wananchi wa 
pande mbili za Muungano. 
Mafanikio hayo yametokana 
na usikivu, utulivu, uzalen-
do, moyo wa kujituma na 
kujitolea na ushirikiano wa 
dhati wa viongozi na 
wananchi wote wa pande 
mbili za Muungano 
Tangu Muungano wa Tan-
ganyika na Zanzibar 
kuasisiwa mwaka 1964, 
Serikali zetu mbili zim-
eendelea na jitihada za ma-
kusudi za kuhakikisha kuwa 
masuala yanayoleta vikwa-
zo katika Muungano 
yanashughulikiwa.  
Aidha, Serikali zimeweka 
utaratibu wa wataalam na 
viongozi wa kisiasa kukuta-
na na kujadili masuala ya-
nayoonekana kuwa ni 
changamoto na kutoa 
ushauri. Pia, utaratibu 
mwingine ni ule wa kuunda 
Tume na Kamati ili kuisaidia 
Serikali katika kushughulikia 
changamoto hizo. 
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Miaka 56 ya Muungano na mafanikio yake 

Mafanikio mengine yaliyopa-
tikana katika kipindi cha mi-
aka 56 ni pamoja na: - 
Mosi, Sheria nyingi kutungwa 
au kurekebishwa kwa lengo 
la kurahisisha utekelezaji wa 
mambo ya Muungano, kwa 
mfano:- Sheria ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma, Sheria 
Na.13 ya 1995; Sheria ya 
Uhamiaji, Na. 6 ya mwaka 
1995 imetungwa na sasa wa-
tanzania wanaweza kwenda 
sehemu yoyote ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
bila vikwazo; Sheria ya Mam-
laka ya Kodi, Na. 11 ya 1995; 
Sheria ya Benki Kuu ya Tan-
zania, Na. 1 ya 1995; Sheria 
ya Tume ya Pamoja na 
Fedha Na. 14 1996; Sheria 
ya Biashara ya Bima ya Tan-
zania Na.18 ya 1996; Sheria 
ya Usalama wa Taifa Na. 15 
ya 1996; Sheria ya Uraia Na. 
6 ya mwaka 1995; na Sheria 
ya Usalama wa Taifa Na. 15 
ya mwaka 1995. 
Pili, Sheria namba 34 ya 
mwaka 1994 iliyoanzisha 
Ofisi ya Makamu wa Rais na 
kumpatia jukumu lingine la 
kuratibu ushirikiano katika 
masuala yasiyo ya Muungano 
kati ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar, lengo ikiwa ni kui-
marisha masuala yasiyo ya 
Muungano ya pande mbili za 
Muungano;  
Tatu, Jeshi la Polisi limefanya 
kazi kubwa ya kudumisha 
amani na kushirikiana na 
wananchi katika shughuli za 
maendeleo. Jeshi hili 
limeundwa na askari toka 
pande mbili za Muungano 
ambao wanafanya kazi kwa 
ushirikiano; 
Nne, Kuongezeka kwa uele-
wa kuhusu umuhimu na faida 
za Muungano kwa umma wa 
watanzania kuhusu Muun-
gano wetu. Ofisi ya Makamu 
wa Rais imeendelea na jitiha-
da za kuelimisha umma ku-
husu umuhimu na faida za 
Muungano kupitia Redio, Tel-
evisheni, Magazeti, Semina, 
Warsha, Makongamano, 
Maonesho ya Kitaifa, Ziara 
na machapisho; 
Tano, Uratibu wa vikao vya 
kutafutia ufumbuzi changa-
moto za Muungano. Changa-

ni: - Utekelezaji wa Sheria ya 
Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora; Utekelezaji 
wa Merchant Shipping Act 
katika Jamhuri ya Muungano 
na Uwezo wa Zanzibar 
Kujiunga na International 
Maritime Organisation (IMO); 
Ushiriki wa Zanzibar katika 
Jumuiya ya Afrika Mashariki; 
Uwezo wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar 
Kukopa Ndani na Nje ya 
Nchi; Mfuko wa Maendeleo 
ya Jimbo wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (SMT); Ajira kwa 
Watumishi wa Zanzibar 
katika Taasisi za Muungano; 
Utafutaji na Uchimbaji wa 
Mafuta na Gesi Asili; 
Ongezeko la Gharama za 
Umeme kutoka TANESCO 
kwenda ZECO; Ushiriki wa 
SMZ katika masuala 
mbalimbali ya Kimataifa na 
Kikanda; Kuondoa kodi 
katika unga wa maziwa toka 
Zanzibar kuja Tanzania Bara; 
Gharama za Kushusha 
Mizigo (Landing Fees); na 
Upatikanaji wa fursa za 
ushiriki wa Zanzibar katika 
miradi ya maendeleo ya 
viwango na ubora wa bidhaa 
na maendeleo ya 
wajasiriamali.  
Sita, Miradi ya maendeleo 
imebuniwa na kutekelezwa 
na Serikali zetu mbili ili 
kunufaisha wananchi wake. 
Utekelezaji wake umekuwa 
na matokeo endelevu katika 
nyanja zifuatazo: - Elimu; 
Afya; Masoko; Maji; Mazingi-
ra pamoja na Usafiri na Usa-
firishaji. Miongoni mwa miradi 
na programu zilizowahi ku-
tekelezwa pande mbili za 
Muungano na kukamilika ni 
pamoja na:- Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii 
(Tanzania Social Action Fund
-TASAF ) TASAF I, TASAF II 
na TASAF III; Programu ya 
Usimamizi wa Bahari na 

Environmental Management 
Programme – MACEMP); 
Mradi wa Kuongeza Tija na 
Uzalishaji wa Zao la Mpun-
ga (Expanded Rice Produc-
tion Project – ERPP); Mradi 
wa Kujenga Uwezo wa 
Kuhimili Athari za Mabadil-
iko ya Tabianchi katika Mae-
neo ya Pwani - LDCF; Mradi 
wa Udhibiti wa Uvuvi na 
Maendeleo Shirikishi Kusini 
Magharibi mwa Bahari ya 
Hindi – SWIOFISH; na 
Mpango wa Kurasimisha 
Rasilimali na Biashara Tan-
zania (MKURABITA); 
Saba, Uratibu wa masuala ya 
ushirikiano baina ya Serikali 
zetu mbili umeendelea kui-
marisha Muungano kwani 
umewekwa Mwongozo wa 
vikao vya kisekta ambavyo 
vinasimamiwa na kuratibi-
wa kwa ushirikiano wa Ofisi 
ya Makamu wa Rais na Ofisi 
ya Makamu wa Pili wa Rais, 
Zanzibar; na 
Nane, SMT imejenga majen-
go kadhaa Zanzibar kwa 
lengo la kusogeza karibu 
huduma kwa watanzania 
wote. Ofisi hizo ni pamoja 
na: -  Ujenzi wa Ofisi na 
Makazi ya Makamu wa Rais 
Tunguu, Zanzibar; Ujenzi 
wa Tawi la Benki Kuu – Gu-
lioni, Zanzibar; Ofisi ya 
Uhamiaji, Zanzibar; Ofisi ya 
Bunge Tunguu, Zanzibar; 
Makao Makuu ya Mamlaka 
ya Uvuvi katika Ukanda wa 
Bahari Kuu – Fumba, Zanzi-
bar; na Taasisi ya Sayansi za 
Bahari –Buyu, Zanzibar. 
Ofisi zingine zilizoanzishwa 
ni: - Tume ya Mabadiliko ya 
Katiba, Kikwajuni - Zanzi-
bar; Ofisi ya Msajili wa 
Vyama vya Siasa nchini ime-
fungua Ofisi ndogo - Zanzi-
bar; TANTRADE; NIDA; 
 Sekretarieti ya Ajira, Shan-
gani -  Zanzibar; TAEC na 
COSTECH, Maruhubu – 
Zanzibar. 
HITIMISHO 
Kimsingi, tunayo kila 
sababu ya kujivunia 
kufikisha miaka 56 ya 
Muungano  
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T 
anzania ni miongoni 
mwa nchi duniani 
zilizoathirika na 

ugonjwa wa homa kali ya 
mapafu unaosababishwa na 
virusi vya corona. 
Serikali inaendelea 
kuchukua hatua mbalimbali 
za kukabiliana na ugonjwa 
huo ikiweno kuhamasisha 
taasisi za umma na binafsi 
pamoja jamii kwa ujumla 
kuchukua tahdhari ili ku-
jikinga na ugonjwa huo. 
Katika kuunga mkono juhudi 
hizo, Ofisi ya Makamu wa 
Rais imeendelea kuchukua 
hatua mbalimbali zikiwemo 
kutoa elimu kwa watumishi 
wake kuhusu hatua muhimu 
za tahadhari zinazopaswa 

Ofisi ya Makamu wa Rais  
inavyohamasisha watumishi kuchukua  
tahadhari dhidi ya ugonjwa wa corona 

 kuzingatiwa. Elimu hiyo 
inatolewa kupitia semina 
maalumu, ziara za mara 
kwa mara za viongozi katika 
Idara za Ofisi ya Makamu 
wa Rais na maelekezo ya 
kujikinga na virusi vya 
ugonjwa huo katika mbao 
za matangazo.   
Aidha, Ofisi imeweka sabuni 
na vifaa vya kunawia 
mikono kila sehemu iliyo 
wazi, vitakasa mikono (hand 
sanitizer), kugawa barakoa 
(masks) kwa watumishi na 
kuweka msisitizo kwa wa-
tumishi wake kuwa na uta-
maduni wa kujiweka mbali 
na mikusanyiko (social dis-
tance) ili kuepuka maam-
bukizi endapo kutakuwa na  

mtu mwenye maambukizi. 
Pia, watumishi wanasisi-
tizwa kuchukua hatua za 
haraka za kuwahi kwenye 
vituo vya afya pindi wanap-
ohisi mafua, homa au 
shida ya kupumua ili ku-
baini iwapo wana maam-
bukizi na hatimaye wapati-
we huduma stahiki. 
Katibu Mkuu, Ofisi ya 

Makamu wa Rais Mhandisi 

Joseph Malongo 

ameendelea kuwasisitiza 

watumishi wake kufuatilia 

taarifa sahihi kutoka vyom-

bo husika vyenye mamlaka 

kama vile Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jin-

sia, Wazee na Watoto. 

Sehemu ya Watumishi wa Ofisi ya Makamu wa Rais wakiongozwa na Katibu Mkuu wa 
Ofisi hiyo Mhandisi Joseph Malongo wakimsikiliza Bw. Yusuph Seif Afisa Afya kutoka 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamiii, Jinsia, Wazee na Watoto alipokuwa akitoa elimu 
juu ya ugonjwa wa Corona ofisni hapo Mtumba jijini Dodoma.  



MAKALA 7 
habari 

JARIDA LA OFISI YA MAKAMU WA RAIS                                         TOLEO LA FEBRURI 2020 

Ukuta wa Pangani mkombozi wa wananchi  

Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa akikagua mradi wa ujenzi wa ukuta wa mto Pangani kabla ya kuzindua 
ukuta huo. Kushoto ni Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mhe Mussa Sima 
na kulia ni Mkuu wa wilaya ya Pangani, Zainab Abdallah  Issa. 

S 
erikali ya Tanzania 
kupitia Ofisi ya Makamu 
wa Rais inaendelea ku-

tekeleza miradi mbalimbali 
katika kuhakikisha suala 
zima la uhifadhi wa mazingi-
ra linasimamiwa ipasavyo. 
 
Miongoni mwa mambo ya-
nayochangia uharibifu wa 
mazingira ni changamoto ya 
mabadiliko ya tabianchi 
hivyo Serikali imewezesha 
Mradi wa ujenzi wa ukuta 
wa Pangani upande wa 
kaskazini mwa nchi ili kuka-
biliana na changamoto hiyo. 
 
Machi 6, 2020 Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwa aliweka Jiwe la 
Msingi na kuzindua ujenzi 
wa ukuta wa Pangani wila-
yani Pangani mkoani Tan-
ga.  
 
Mradi huu umejenga ukuta 
wenye urefu wa mita 950 
ikiwa ni sehemu ya 
utekelezaji wa Mradi wa Ku-
jenga Uwezo Kuhimili Athari 
za Mabadiliko ya Tabianchi 

 yanayotokana na 
kuongezeka kwa ujazo wa 
bahari katika maeneo ya 
Pwani ya Bahari ya Hindi. 
 
Manufaa ya mradi 
Mradi wa ujenzi wa ukuta 
wa mto Pangani na upanda-
ji mikoko umeleta manufaa 
kwa wananchi wa Pangani 
ikiwemo kutoa ajira kwa 
zaidi ya watu 200, kusaidia 
kukinga mji wa Pangani 
upande wa kaskazini na 
athari za kuongezeka kwa 
ujazo wa bahari na mawim-
bi. 
 
Aidha, ujenzi wa ukuta huu, 
umeleta mandhari nzuri ya 
kupumzikia na eneo hilo 
linaweza kutumiwa na Hal-
mashauri kama chanzo cha 
mapato. Pia, mikoko iliyo-
pandwa itaongeza mazalia 
ya samaki na viumbe wen-
gine wa baharini. 
 
Mradi wa Ujenzi wa Ukuta 
wa Pangani umesimamiwa 
na Shirika la Umoja wa Ma-
taifa la Miradi kwa ku 

shirikiana na Shirika la 
Mazingira Duniani (UNEP) 
na kuratibiwa na Ofisi ya 
Makamu wa Rais kwa ku-
shirikiana na Halmashauri 
ya Wilaya hiyo. 
 
Hivyo mradi huu ni sehemu 
ya utekelezaji wa Mpango 
wa Taifa wa Kuhimili Maba-
diliko ya Tabianchi wa 
mwaka 2007 na Mkakati 
wa Taifa wa Mabadiliko ya 
Tabianchi wa mwaka 2012. 
 
Kazi zilizofanyika 
Kazi zilizofanyika katika 
mradi huu ni upandaji miti 
ya mikoko mbele ya ukuta 
uliojengwa na pembeni 
mwa mto Pangani, ujenzi 
wa ukuta wa zege kipande 
cha urefu wa mita 950, 
uwekaji wa vyuma vya 
usalama kwenye ukuta, 
ujenzi wa eneo la 
kutembelea na ujenzi wa 
mitaro ya maji ya mvua. 
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S 
erikali kupitia Ofisi ya 
Makamu wa Rais ime-
kuwa ikitekeleza miradi 

mbalimbali kwa lengo la 
kuhimili athari za mabadiliko 
ya tabianchi katika maeneo 
tofauti hapa nchini. 

Miongoni mwa miradi hiyo 
ni mradi wa kujenga uwezo 
wa Taasisi na Jamii katika 
kuhimili athari hizo kwenye 
maeneo ya kaskazini mwa 
nchi unaotekelezwa katika 
wilaya za Mwanga na Same 
(Kilimanjaro). 

Umuhimu wa mradi 

Mradi huu unasaidia kui-
marisha ukusanyaji, ucha-
kataji na upatikanaji wa taa-
rifa sahihi za hali ya hewa 
kwa maeneo ya Same na 
Mwanga na hatimaye taarifa 
hizi kutumika katika kupan-
ga mipango ya kuhimili ath-
ari za mabadiliko ya tabian-
chi katika wilaya hizi.  

Miongoni mwa mafanikio ya 
mradi huu ni ununuzi wa 
mitambo miwili ya utabiri wa 
Hali ya Hewa katika kila 
Wilaya. Hii itasaidia Serikali 
na jamii nzima kuwa na mi-
pango thabiti ya kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi 
ikiwemo ukame na mafuri-
ko. 

Aidha, mradi huu 
utaimarisha miundombinu 
ya umwagiliaji kwa ku-
karabati mfereji mkuu wa 
umwagiliaji katika kijiji cha 
Mabilioni wilayani Same 
wenye urefu wa km 1.8 kwa 
kuujenga upya na kuusakaf-
ikia (lining). 

Awali mfereji huu ulikuwa 
umejengwa kienyeji na 
hivyo kupoteza maji mengi. 
Kwa ukarabati huu, maji 
mengi yatatiririka kuelekea 
mashambani na hivyo 
kuongeza eneo la umwagili-
aji kutoka hekta 400 za 
sasa mpaka kufikia takriban 
hekta 1,200.  

Aidha kupitia ukarabati uta-
kaofanyika chini ya ufadhili 
wa mradi huu kiwango cha 
uzalishaji wa mpunga kita-
ongezeka kutoka kilo 700 
kwa hekta (kwa sasa) hadi 
kilo 2000 kwa hekta. 

Sh. Bilioni 1.2 zanufaisha wilaya za Mwanga, Same 

Ni dhahiri utekelezaji wa 
Mradi huu katika kijiji cha 
Mabilioni utaleta mapinduzi 
makubwa kwa kuongeza tija 
kwenye kilimo na hivyo 
kuongeza uwezo wananchi 
katika eneo hili kwa kuzali-
sha zaidi na kujitosheleza 
kwa chakula. 

Katika kuimarisha miun-
dombinu kwa ajili ya 
upatikanaji wa maji safi na 
salama  Wilayani Mwanga, 
Mradi utajenga miun-
dombinu ya upatikanaji wa 
maji safi na salama kwenye 
vijiji vya Jipe na Makuyuni.  

Upatikanaji wa uhakika wa 
maji safi na salama katika 
vijiji hivi umekuwa ni 

changamoto kubwa kutoka-
na na hali ya ukame ili-
yokithiri katika maeneo 
haya ikichangiwa na maba-
diliko ya tabianchi.  

Utekelezaji wa Mradi huu 
katika vijiji hivi utasaidia ku-
leta nafuu mkubwa wa mai-
sha katika jamii kwani ta-
kriban watu 5000 watawe-
za kupata uhakika wa maji 
safi na salama.  

Aidha upatikanaji wa maji 
safi na salama utapunguza 
kwa kiasi kikubwa ma-
gonjwa yatokanayo na maji 
yasiyo salama na hivyo se-
hemu kubwa ya kipato cha 
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Sehemu ya mfereji mkuu wa umwagiliaji katika Kijiji cha 
Mabilioni wilayani Same mkoani Kilimanjaro ambao 
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T 
uzo ya Rais ya 

Kuhifadhi Mazingira 

hutolewa kwa lengo 

la kuchochea na kutoa ha-

masa kwa jamii kushiriki 

katika hifadhi ya mazingira 

ili kukabiliana na uharibifu 

wa mazingira, hususan kati-

ka ardhi, misitu, vyanzo vya 

maji na uchafuzi wa hewa. 

Tuzo hii inahusisha watu 

binafsi, vikundi vya kijamii, 

mashirika na makampuni ya 

umma na binafsi, taasisi za 

umma na binafsi, asasi 

zisizo za  kiserikali, Shule 

Vyuo  na  taasisi za elimu 

na utafiti na mamlaka za 

serikali za mitaa. 

Tuzo ya Rais ya Kuhifadhi 
Mazingira imeboreshwa kwa 
kujumuisha masuala yote 
yanayohusu hifadhi na 

Ijue Tuzo ya Rais ya Kuhifadhi Mazingira  

usimamizi wa mazingira  

ukilinganisha na tuzo ya 

awali iliyoendeshwa kwa 

kipindi cha 2010-2018 am-

bayo ilijikita katika kuha-

masisha hifadhi ya vyanzo 

vya maji, Kupanda na ku-

tunza miti tu. Tuzo ya awali 

ilijulikana kamaTuzo ya 

Rais ya Kuhifadhi Vyanzo 

vya Maji Kupanda na Ku-

tunza Miti. 

Mikoa iliyotoa washindi wa 

Tuzo ya awali (2010 – 

2018) ni pamoja na mkoa 

wa Morogoro, Iringa, 

Mwanza, Shinyanga, Simi-

yu, Tanga, Lindi, Mtwara, 

Kagera, Kilimanjaro, Tanga 

Ruvuma na Pwani. Baadhi 

ya shughuli zilizopatiwa tu-

zo ni pamoja na kuhifadhi 

vyanzo vya maji na kuvuna  

maji ya mvua, kupanda na 

kutunza miti, kutumia 

nishati mbadala, kutumia 

mbolea ya samadi kwenye 

shughuli za kilimo, kuweka 

usimamizi mzuri wa utupaji 

wa taka aina zote, kufuga 

mifugo kwa njia endelevu 

pamoja na kutumia majiko 

banifu. 

Uwepo wa Tuzo umechagi-

za ushiriki wa wananchi 

katika kuhifadhi mazingira  

hivyo kuboresha hali ya 

mazingira nchini. Aidha, 

sehemu kubwa ya jamii in-

afanya shughuli za kuhifad-

hi mazingira kama njia ya 

kujiongezea kipato hivyo 

kudhihirisha umuhimu wa 

hifadhi ya mazingira kwa 

ajili ya maendeleo endele-

vu.    



4 HABARI 11 

W 
aziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais 
(Muungano na Maz-

ingira) Mhe. Mussa Azzan 
Zungu amesema kuwa mradi 
wa reli ya kisasa (SGR) na 
mradi wa kuzalisha umeme 
kwa gesi wa Kinyerezi 
imezingatia vigezo vya maz-
ingira. 

Zungu alisema hayo jana 
wakati akiwasilisha taarifa 
mbele ya Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Viwanda, Bi-
ashara na Mazingira Mhe. 
Sadiq Murad ilipotembelea 
na kukagua miradi hiyo jijini 
Dar es Salaam. 

Akiipongeza miradi hiyo 
alibainisha kuwa kama Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
wameshirikishwa katika 
hatua zote za utekelezaji wa 
mradi tangu kuanza kwake 
hadi unavyoendelea. 

“Tumekuja hapa na tumeji-
ridhisha mradi huu umefuata 
taratibu zote za mazingira na 
vibali vyote vilitolewa pamoja 
na mapendekezo ya maeneo 
ya kufanyia maboresho, 
NEMC (Baraza la taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira) walikuja hapa 
Kinyerezi mara tano kuthibit-
isha, taka ngumu na za su-
mu zinadhibitiwa na pia mis-
itu yetu ipo salama,” alisema 
Zungu.  

Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Viwanda, Biashara 
na Mazingira imepongeza 
Serikali kwa utekelezaji wa 
miradi ya reli ya kisasa 
(SGR) na ule wa kuzalisha 
umeme wa Kinyerezi jijini 
Dar es Salaam. 

Hayo yalisemwa jana jijini 
Dar es Salaam na 
Mwenyekiti hiyo Sadiq Mu-
rad wakati wa ziara ya 
kutembelea na kukagua 
uzingatiaji wa sheria ya maz-
ingira katika miradi hiyo. 

Alisema mradi wa SGR 
unaotekelezwa na Serikali 
kupitia Shirika la Reli Tan-
zania (TRC) pamoja na ku-
wa unakwenda kwa kasi 
kuelekea kukamilika lakini 
pia umekidhi vigezo vyote 
vya mazingira. 

Aidha mwenyekiti huyo ali-
agiza Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) kuen-
delea kusimamia kwa kari-
bu masuala yote yanayo-
husu mazingira katika mira-
di hiyo ili kuepuke athari zi-
nazoweza kujitokeza kwa 
jamii na mazingira hapo 
baadae. 

Niwapongeze mkurugenzi 
wa TRC na timu yake kwa 
kweli wamejitahidi sana 
kwa ujenzi huu na 
unakwenda kwa spidi nzuri 
lakini NEMC wana kazi ya 
ziada ya kuendelea kuwa 
karibu nao waje kuwashauri 
kwani ushauri wao utakuwa 
na faida kubwa kwa nchi 
yetu hapo baadae,” alisisiti-
za Murad. 

Kwa upande wake Waziri 
wa Nishati Dkt. Medard 
Kalemani alisema katika 
miradi hii Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) kila 
mwaka wanatenga sh. mil-
ioni 50 kwa ajili ya utunzaji 
wa mazingira. 

    ZIARA YA KAMATI YA BUNGE 
Zungu:Miradi ya SGR na Kinyerezi 
imekidhi viwango vya mazingira 
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Pia kazi zingine ni ujenzi 
wa mabenchi ya 
kupumzikia seti 10, ufun-
gaji wa taa 12 za sola 
pembeni ya ukuta, ujenzi 
wa choo cha umma 
chenye matundu 8,  na 
uwekaji mawe mbele ya 
ukuta uliojengwa ili kupun-
guza kasi ya mawimbi ya 
bahari.  
 
Usimamizi wa baadae na 
uendelevu wa mradi 
Mradi utakabidhiwa kwa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Pangani ili iendelee 
kuusimamia na kuutunza 
ikiwa ni pamoja na utunzaji 
wa miti ya mikoko iliyo-
pandwa mbele ya ukuta. 

Ukuta wa Pangani mkombozi wa wananchi 

INATOKA UK.5 
Hatua zinazoendelea 
kuchukuliwa 
Hatua zinazoendelea 
kuchukuliwa ni kuelimisha 
umma kuhusu mabadiliko 
ya tabianchi, kuhamasisha 
upandaji wa miti ya mikoko 
pembeni ya mto na kuen-
delea kutafuta fedha kwa 
ajili ya kujenga miun-
dombinu ya kukinga mae-
neo mengine yaliyo katika 
hatari ya kuathirika. 
 
Mradi huu umetekelezwa 
katika kipindi cha mwaka 
2016 hadi 2019 na ku-
gharamiwa na Mfuko wa 
Nchi Maskini Duniani ulioko 
chini ya Mkataba wa Umoja 
wa Mataifa wa Mabadiliko 
ya Tabianchi kwa kwa ku-
shirikiana na Serikali ya 
Tanzania na umegharimu 
kiasi cha Dola za Marekani 
1,294,698.79.   

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akizindua  mradi wa ujenzi wa ukuta 
wa mto Pangani mkoani Tanga. Wa pili kulia ni Naibu Waziri Ofisi 
ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mussa Sima. 

familia itatumika zaidi katika 
shughuli za maendeleo ba-
dala ya kutibu magonjwa 
haya. 

Shughuli zilizotekelezwa 
hadi sasa 

Shughuli zilizotekelezwa 
katika kipindi hiki ni pamoja 
na ukarabati wa mita 1,800 
za mfereji wa umwagiliaji 
katika kijiji cha Mabilioni 
(Same) unaendelea na ma-
funzo kwa wanakijiji 30 
kuhusu kilimo endelevu cha 
umwagiliaji katika kijiji cha 
Mabilioni (Same) yamefan-
yika. 

 

Pia yametolewa mafunzo 
kwa wanakijiji 30 kuhusu 
matumizi endelevu ya maji 
katika vijiji vya Jipe, 
Makuyuni na Kambi ya Sim-
ba sambamba na kuandali-
wa kwa kwa Mpango wa 
Ufuatiliaji na Tathmini wa 
utekelezaji wa mradi. Aidha 
kwa upande mwingine 
Kikao cha kamati ya 
Usimamizi wa Mradi 
(Steering Committee Meet-
ing) kimefanyika. 

Gharama 

Mradi huu wa miaka miwili 
unatekelezwa kwa gharama 
ya Euro 469,000 na 
kusimamiwa na Ofisi ya 
Makamu wa Rais kwa ku-
shirikiana na Halmashauri 
husika pamoja na wataal-
amu wa Benki ya Maende-
leo ya Afrika (African Devel-
opment Bank – AfDB).  

Bilioni 1.2/= 
zanufaisha 
wilaya za 
Mwanga, 
Same 

INATOKA UK.4 

wa Tanganyika na 
Zanzibar. Zipo sababu 
nyingi za kujivunia 
zikiwemo Muungano 
wetu kudumu kwa muda 
mrefu. Ifikapo tarehe 26 
Aprili 2020, Muungano 
wetu utakuwa umedumu 
kwa miaka 56 sasa na Kauli 
Mbiu ya mwaka huu ni:  
’MAENDELEO YA  

TANZANIA KIUCHUMI 
YANATEGEMEA  
MUUNGANO IMARA, 
SIASA SAFI NA 
UONGOZI BORA, TUMIA 
KURA YAKO 
KUCHAGUA VIONGOZI 
BORA 2020’’. Bila shaka ni 
wajibu na jukumu la kila 
Mtanzania kuulinda, 
kuimarisha na kuudumisha 
Muungano wetu kwa kwa 
maendeleo endelevu ya 
taifa letu. 

INATOKA UK..3 
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Mkurugenzi Mkuu wa Bara-
za la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC), Dkt. 
Samuel Gwamaka amewa-
taka Watanzania   kuanza 
kutumia mifuko mbadala ya 
karatasi kwani haina athari 
kiafya pia ni 
rafiki kwa mazingira. 
 
“ Ni jambo la   kushangaza 
kuona asilimia  kubwa  ya 
mifuko  ya 
karatasi inayotumika nchini 
Rwanda na  Kenya inaz-
alishwa  Tanzania 
huku watanzania  bado 
wakiendelea kutumia mifu-
ko ya plastiki  ambayo 
imeshazuiliwa. jambo 
linalokinzana na dhana ya 
kukuza uchumi wa 
viwanda,’’ alisema Dkt 
Gwamaka. 
 
Akizungumza katika ziara 
yake ya siku mo-
ja  kutembelea Kiwan-
da  cha 
karatasi  cha Mufindi paper 
Mills ltd (MPM), kili-
chopo  Wilayani 
Mufindi katika mkoa wa 
Iringa kujionea uwezo 
wa  kiwanda 
kuzalisha  malighafi  kwa 
ajili ya bidhaa mbadala za 
mifuko ya kubebea 
pamoja na vifungashio, Dkt. 
Gwamaka alipongeza ki 

NEMC yahimiza matumizi ya mifuko ya karatasi  

wango cha bidhaa 
zinazozalishwa na kiwanda 
hicho kwa sasa. 
Alisema  toka wapige 
marufuku matumizi ya mifu-
ko ya plastiki mwaka 
jana kumekuwa na tofauti 
kubwa  kwani  matumizi  ya 
bidhaa hiyo 
yameongezeka kwa kiasi 
kikubwa kutokana na takwi-
mu za  uzalishaji 
zilizopo viwandani. 
“Awali kiwanda cha  Mufindi 
paper Mills ltd (MPM), 
Mwaka 2014,2015 
kilikuwa  kinauza tani 
15,000 kwa soko la ndani 
ambapo kwa nje 
ilikuwa tani 26,000,” 
alisema Dkt. Dkt. Gwamaka 
na kuongeza kuwa 
kinachoshangaza kuwa 
kwa mwaka  jana 
2018/2019 uzalishaji ume-
pungua 
mpaka kufikia  tani 7,000 
kwa soko la ndani wakati 
soko la nje 
ulipanda mpaka kufikia 
tani  40,000. 
Dkt. Gwamaka alisema ku-
na baadhi ya wafanya-
biashara ambao siyo 
waminifu wameendelea 
kuingiza nchini mifuko ya 
plastiki  kupitia njia 
za panya, hali inayochangia 
ongezeko la mifuko 
sokoni  na kusababisha 
kufa kwa viwanda  vya nda-
ni  na hatimaye  kukosa 
mapato ya Serikali. 

“ Kuna baadhi ya Wafanya-
biashara wamekuwa waki-
ingiza au kuzalisha 
mifuko ambayo haina nem-
bo za mzalishaji, nembo ya 
shirika la viwango 
hapa nchini (TBS) pamoja 
na ubora wa GSM 70, hivyo 
inatulazimu 
kuchukua hatua kali ili 
kulinda viwanda vya ndani 
ambavyo bidhaa zake 
zimekuwa zikipata ushinda-
ni,’’ alisema Dkt. Gwamaka. 
Dkt Gwamaka alisema kwa 
mujibu wa Sheria mpya ya 
mazingira watu ambao 
watazalisha au kuingiza 
nchini mifuko hiyo 
batili,  hatua kali za 
kisheria zitachukuliwa dhidi 
yao ikiwemo faini kubwa. 
“Wakati umefika kwa wa-
tanzania kuachana na tabia 
ya kulalamika suala 
la ajira badala yake kuanza 
kuchangamkia fursa zi-
nazojitokeza kupitia 
rasilimali misitu ambapo ku-
na fursa nyingi za ku-
jikwamua kiuchumi 
hali itakayofanikisha kufiki-
wa kwa azma ya serikali ya 
ujenzi wa 
uchumi wa kati na viwanda 
ifikapo mwaka 2025,’’ 
alisisitiza huko 
akiwaomba watanzania ku-
tumia mifuko ya karatasi. 

Kwa upande wake  Kaimu 
Meneja  Mkuu wa kiwanda 
hicho, Mwandisi 
Gregory Chogo 
alisema  wakati umefika 
watanzania kuchangamkia 
fursa 
kupitia  bidhaa mbadala za 
mifuko ya kubebea pamoja 
na vifungashio 
vinavyotokana na karatasi. 
Alisema kiwanda kinatam-
bua mchango wa wajasili-
amali wadogo na hivyo 
kimeamua kuwatengea  vi-
furushi vya kuuza kuanzaia 
kilo 100 na lengo 
likiwa kutokomeza ma-
tumizi ya mifuko ya plasti-
ki  hapa nchini. 
Tangu katazo la uzalishaji, 
usambazaji na matumizi ya 
mifuko ya 
plastiki juni mwaka jana, 
NEMC imekuwa ikitoa 
elimu kwa umma na pia 
kutembelea maeneo mba-
limbali hapa nchini kuhusu 
umuhimu wa matumizi ya 
mifuko na vifungashio mba-
dala kwa usalama wa maz-
ingira na afya za 
watu. 
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Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) 
Mhe. Mussa Azzan Zungu 
amewaonya wachimbaji 
wadogo wa dhahabu 
wanaokiuka sheria ya maz-
ingira kwa kushindwa 
kudhibiti kemikali ya zebaki 
na kutiririka ovyo. 
Zungu alitoa onyo hilo jana 
wakati wa ziara yake ya ki-
kazi wilayani Butiama 
mkoani Mara alipotembelea 
maeneo ya wachimbaji 
wadogo Sirori Simba na 
Buhemba. 
Katika ziara hiyo ambayo 
pia aliitumia kusikiliza kero 
za wachimbaji hao wadogo 
na kuangalia uzingatiaji wa 
sheria ya mazingira yam 
waka 2004, waziri huyo 
alibainisha kuwa kemikali 
ya zebaki ina madhara kwa 
afya na mazingira. 
Alisema kwa sasa bado 
haujapatikana mbadala wa 
kemikali hiyo lakini ni wajibu 
wa wachimbaji hao kuitumia 
kwa uangalifu ili kuhakiki-
sha haisambai ovyo na 
kusababisha uchafuzi wa 
hasa kwenye vyanzo vya 

“Elimu iendelee kutolewa 
kuhusu madhara ya kuto-
tumia zebaki kwa uangalifu 
na hali kama hii itawafanya 
wananchi wetu waugue na 
wakiugua Serikali inaingia 
gharama ya kuwatibu 
maradhi yanayotokana na 
udhaifu wa kushindwa 
kusimamia mazingira vizuri,” 
alisema Zungu. 
Aidha katika kukabiliana na 
uharibifu wa mazingira una-
osababisha changamoto ya 
mabadiliko ya tabianchia ali-
waonya kuacha kukata miti 
wanayotumia kuimarisha 
kuta za mashimo na badala 
yake watumie njia nyingine 
mbadala. 
Waziri huyo aliwataka 
wachimbaji wadogo kupan-
da miti ma wanavyofanya 
wa ajili ya kuitumia katika 
migodi na kusema kuwa 
huo ni uharibifu wa mazingi-
ra hivyo akawataka 
wapande miti kwa wingi ili 
kuhifadhi mazingira. 
“Ndugu zangu wachimbaji 
wadogo Rais wetu Dkt. 
John Pombe Magufuli ame-
anzisha masoko ya madini 
na nyie munge mkono kwa  
 

kuhifadhi mazingira, mpan-
de miti kwa wingi,” alisisiti-
za. 
Katika hatua nyingine Wa-
ziri Zungu ameliagiza Bara-
za la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) kupitia ofisi zake 
za kanda kuacha mara mo-
ja utaratibu wa kuwatoza 
wachimbaji wadogo bila ku-
wapa elimu. 
Akiwasilisha malalamiko 
hayo mbele ya waziri, 
Mwenyekiti wa Wachimbaji 
wadogo mkoa wa Mara, 
John Liyamera aliiomba 
Serikali kupitia maafisa 
mazingira wawe wana-
watembelea wachimbaji ku-
wapa elimu. 
Alidai wachimbaji hao wako 
tayari kulipa tozo ili kuonge-
za mapato ya Serikali lakini 
kinachowakwamisha ni ku-
wa hawapati elimu kuhusu 
uhifadhi wa mazingira. 
 

Zungu aonya wachimbaji wanaokiuka sheria 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa Azzan Zun-
gu akiangalia namna mabaki ya zebaki yanavyotiririka katika maeneo ya machimbo ya 
wachimbaji wadogo ya Sirori Simba wilayani Butiama mkoani Mara alipofanya ziara. 
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Naibu Waziri Ofisi ya 
Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) 
Mhe. Mussa Sima (pichani 
chini) ametoa mwito kwa 
wananchi kulinda miti ina-
yopandwa ili kusaidia 
kuhifadhi mazingira.  
Sima alitoa mwito huo wa-
kati alipotembelea 
maendeleo ya miti ya 
mikoko iliyopandwa katika 
Delta ya Mto Rufiji kupitia 
mradi wa LDCF ambayo 
ilipandwa kwa lengo la 
kuhimili changamoto ardhi 
kuliwa na mto. 
Alisema kuwa Ofisi ya 
Makamu wa Rais kama 
mratibu wa mradi huo 
imefika mikoko iliyopand-
wa katika eneo la Kikale 
wilayani Kibiti mkoani 
Pwani. 
“Kama Serikali tuna-

mmepanda mikoko na na-
waopanda ba muendelee 
kuilinda miti hii na mtoe 
taarifa kama kuna vitendo 
vya ukataji vinafanyika 
hivyo  
muwe sehemu ya kulinda,” 
alisisitiza. 
Naibu waziri huyo awali aki-
zungumza ofisini kwa Mkuu 
wa wilaya ya Kibiti alibain-
isha kuwa lengo la mradi 
huo pia lilikuwa ni kutoa 
elimu kwa wananchi ku-

Alisema kuwa ni matumaini 
ya Serikali kuona mara 
baada ya mradi huo.  
wananchi wanaozunguka 
eneo la mradi wanaacha 
kukata miti kwa ajili ya 
mkaa, mbao au kufanya 
kilimo holela kwenye delta 
hiyo.  
“Watu wengi wamezoea 
mradi ukiisha basi sasa 
Serikali inafuatilia miradi 
yote kuona impact yake leo 
mmomonyoko ukijitokeza 
unaongeza ujazo wa maji 
yam to na kusababisha 
mabadiiko ya tabianchi. 
Mpango wa usimamizi shi-
rikishi katika maeneo yali-
yopandwa mikoko umeka-
milika kwa vijiji vine vya 
mfradi huo ambavyo ni 
Mfisini, Mchinga, Nyamisati 
na Kikale. 
Aidha eneo la ekari 208 
limepandwa mikoko am-
bayo imeota ambapo pia 
urudishaji wa miti hiyo kati-
ka eneo lenye ukubwa wa 
ekari 792 umefanyika.  

Sima awataka wananchi kulinda miti inayopandwa 

Sehemu ya mikoko iliyopandwa katika Delta ya Mto Rufiji wilayani Kibiti mkoani Pwani 
kupitia Mradi wa LDCF ambayo imepandwa kuhimili changamoto ardhi kuliwa na mto. 



Habar i  kat ika  p icha  

PICHA 18 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais- Muungano na Mazingira Mh. Mussa Zungu 
akielezea jambo wakati wa ziara ya kutembelea kijiji cha Kwamgogo kilichoko kisiwani 
Pemba ambapo alienda kujionea athari za kimazingira katika kijiji hiko ambazo 
zimesababishwa na mabadiliko ya tabianchi.  

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa Sima 
akiwa katika ziara ya kukagua mradi wa upandaji mikoko katika Delta ya Mto Rufiji 
wilayani Kibiti mkoani Pwani ambao ni sehemu ya utekelezaji wa Mradi wa Ku-
jenga Uwezo Kuhimili Athari za Mabadiliko ya Tabianchi katika maeneo ya 
Pwani ya Bahari ya Hindi. 
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Serikali itaendelea kutoa 
kipaumbele katika kutafuta 
rasilimali fedha za ndani na 
nje ili kupanua wigo wa 
utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo na kuboresha 
uhifadhi na usimamizi wa 
mazingira nchini. 
Kauli hii imetolewa na Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Maz-
ingira) Mhe. Mussa Zungu 
hii leo jijini Dodoma mara 
baada ya kuwasilisha taarifa 
ya Ofisi yake kuhusu 
utekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo inayotekelezwa 
na Ofisi hiyo. 
Amesema miradi katika Ofisi 
yake imechangia kwa kiasi 
kikubwa katika kupunguza 
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi; kupunguza uharibifu 
wa mazingira, kuongeza 
usalama wa chakula na 
kuboresha hali ya uchumi 
kwa jamii; kupunguza 
uchafuzi wa mazingira na 
kulinda afya ya jamii. 
“Umuhimu wa kuhifadhi 
mazingira unatokana na 
ukweli kwamba matumizi ya 
rasilimali za mazingira ndio 
msingi mkuu wa ukuaji wa 
uchumi wa nchi pamoja na 
maendeleo ya Taifa na jiti-
hada za kuondoa umasikini 
nchini zinaendana na ma-
tumizi endelevu ya rasilimali 
za mazingira” Zungu alisisiti-
za. 

 Amesema changamoto za 
uharibifu wa Mazingira 
nchini ni kubwa na kutolea 
mfano kukithiri kwa ma-
tumizi ya kuni na mkaa na 
athari za 
mabadiliko ya Tabianchi. 
Ameainisha kuwa ofisi 
yake imedhamiria kupun-
guza uharibifu wa mazingi-
ra nchini kwa kuhamasisha 
matumizi ya nishati mba-
dala. “Nimeongea na kam-
puni za usambazaji wa 
nishati ya gesi hapa nchini 
ili kupunguza gharama za 
nishati hili ili kila mwanan-
chi aweze kunufaika nayo 
na kwa kuanzia kampuni 
ya Kopa gesi wamekuja na 
teknolojia 
ya kuuza gesi kwa reja re-
ja” 
Akitoa ufafanuzi juu ya 
kukithiri kwa magugu maji 
katika Ziwa Victoria, Waziri 
Zungu amesema Serikali 
inaangalia namna bora ya 
kuvuna magugu maji hayo 
ili kunusuru viumbe hai na 
bioanuai inayopatikana 
katika maeneo hayo. 
Kwa upande mwingine 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Vi-
wanda Biashara na Maz-
ingira Mhe. Murad Sadiq 
ameishauri Serikali kuweka 
mkazo katika usimamizi wa 
Serikali hususan udhibiti 
wa kelele katika makazi ya 
watu. 

Aidha, Mjumbe wa Kamati 
hiyo Hawa Mwaifunga 
ameshauri Serikali kuen-
delea kutoa elimu ya athari 
za matumizi ya Zebaki kwa 
wachimbaji wadogo hapa 
nchini. 
Suala la uhifadhi na 
usimamizi wa mazingira ni 
mtambuka, hivyo 
utekelezaji wake unahu-
sisha sekta zote na jamii 
kwa ujumla. Hivyo, Ofisi ya 
Makamu wa Rais inaratibu 
utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo ambayo ni mu-
himu katika kutatua changa-
moto za mazingira na usta-
wi wa jamii ambapo katika 
mwaka 2019/20 ilipanga ku-
tekeleza jumla ya miradi mi-
tano (5) ya maendeleo. 
Miradi hiyo ni pamoja na 
Mradi wa Usimamizi Ende-
levu wa Ardhi ya Bonde la 
Ziwa Nyasa; Mradi wa Ku-
jenga Uwezo wa Kutekele-
za Mkataba wa Montreal 
Kuhusu Udhibiti wa 
Kemikali Zinazomong’onyoa 
Tabaka la Ozoni; na Mradi 
wa Kutekeleza Mpango wa 
Kitaifa wa Utekelezaji wa 
Mkataba wa Stockholm 
unaohusu Kemikali zi-
nazodumu katika Mazingira 
kwa Muda Mrefu. 
Miradi mingine ni pamoja na 
Mradi wa Kuhimili Mabadili-
ko ya Tabianchi kupitia 
Mifumo ya Ikolojia; na Mradi 
wa Kusaidia Kujenga Uwe-
zo wa Taasisi na Jamii 
Kuhimili Athari za Mabadili-
ko ya Tabianchi Kwenye 
Maeneo ya Kaskazini mwa 
Nchi. 

Waziri Zungu:Serikali 
kupanua wigo wa kutekeleza 
miradi ya maendeleo 

       Jikinge,  

Wakinge na Wengine 

CORONA INAZUILIKA 
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Imebainika kuwa wafanyakazi wa 
sekta za kilimo na viwanda wako 
hatarini zaidi kupata madhara 
yatokanayo na matumizi ya viuatilifu 
hatarishi na kemikali za viwandani 
lakini nchi inakabiliwa na changa-
moto ya uwezo mdogo wa ufuatiliaji 
wa matumizi ya kemikali hizo katika 
mazingira.  

Tanzania ni miongoni mwa nchi zi-
nazoendelea ambazo zinaathiriwa 
na ongezeko la changamoto hiyo 
katika usimamizi wa kemikali na taka 
hatarishi ikiwemo uelewa mdogo wa 
jamii juu ya madhara ya kemikali na 
taka hatarishi.  

Changamoto hizo zinatokana na 
idadi kubwa ya watu kuwa na uelewa 
mdogo kuhusu madhara yatokanayo 
na kemikali. 

Vilevile, sekta ya mafuta na gesi 
hutegemea matumizi ya kemikali 
mbalimbali ambazo zinahitaji 
usimamizi endelevu ili kuepuka 
madhara yatokanayo na kemikeli na 
taka hatarishi. 

Kwa muktadha huo, Ofisi imeandaa 
Mkakati wa usimamizi na udhibiti wa 
kemikali na taka hatarishi uta-
kaotekelezwwa kwa kipindi cha mi-
aka mitano kuanzia 2020 hadi 2025. 

Malengo ya mkakati 

Mkakati huu unalenga kutoa 
mwongozo wa kitaifa na kuboresha 
uratibu na usimamizi endelevu wa 
hatua za kimkakati kwa kila mtu, 
ngazi za mitaa na kitaifa katika kuku-
za usimamizi jumuishi wa kemikali 
na taka hatarishi.  

Aidha mkakati huu unawezesha 
usimamizi na udhibiti wa athari zito-
kanazo na kemikali, kuimarisha mfu-
mo wa usimamizi wa elimu, uha-
masishaji wa umma na uelewa ku-
husu kemikali na taka hatarishi na 
kuwezesha mfumo wa kitaasisi, Sera 
na Sheria katika usimamizi bora wa 
kemikali na taka hatarishi. 

Pia kuongeza ushirikiano wa kitaal-
amu na ufanisi katika kuhamasisha 
usimamizi bora wa kemikali na taka 
hatarishi, kuandaa na kutekeleza 
mifumo ya kubaini, kuzuia na ku-
toruhusu usafirishaji haramu wa 
kemikali na taka hatarishi. 

Malengo mengine ni kuwezesha 
utupaji salama wa kemikali zilizokwi-
sha muda wa matumizi na vibebeo 
vilivyotumika na Kutoa mafunzo kwa 
watumiaji na wafanyabiashara ku-
husu usimamizi sahihi wa kemikali 
zilizokwisha muda wa matumizi na 
vibebeo vilivyotumika. 

Changamoto za usimamizi wa 
kemikali na taka hatarishi 

Hali halisi ya udhibiti na usimamizi 
wa kemikali na taka hatarishi nchini 
inaonesha uwepo wa changamoto 
kadhaa ambazo ni pamoja na uhaba 
wa miundombinu ya uteketezaji wa 
kemikali na taka hatarishi, uwezo 
mdogo wa kitalaam na kitaasisi kati-
ka kudhibiti na kusimamia kemikali 
na taka hatarishi. 

Changamoto zingine ni mifumo duni 
ya uratibu katika Sekta kuhusu 
udhibiti na usimamizi wa kemikali, 
uhaba wa Rasilimali fedha; Uhaba 
na ukosefu wa Takwimu kuhusu 
udhibiti na usimamizi wa kemikali 

 taka hatarishi, ushiriki mdogo wa  
wadau muhimu hususani NGO na 
sekta binafsi. 

Pia kutokuwa na  Programu za 
kutosha za kubadilishana taarifa 
kati ya nchi na nchi, kuhusu Mbinu 
bora na rafiki kwa mazingira zinazo-
husiana  na udhibiti na usimamizi 
wa kemikali na Taka, ukosefu wa 
teknolojia rahisi na kemikali mbada-
la, ukosefu wa mipango ya pamoja 
katika kutekeleza ajenda za 
kemikali na shughuli zilizopo chini 
ya mikataba ya kimataifa, kutokuwa 
na uchambuzi wa kutosha wa faida 
na hasara kuhusu udhibiti na 
usimamizi bora wa kemikali na taka 
na Usimamizi mdogo wa sheria zi-
nazohusu udhibiti wa kemikali na 
taka hatarishi. 

Masuala mapya yanayojitokeza 
katika usimamizi wa kemikali na 
taka hatarishi 

Mkakati huu umegusa masuala 
mapya yanayoibuka kama changa-
moto kwenye mazingira. Aidha, tafi-
ti za kisayansi zinaonesha uwepo 
wa masuala mapya yanayoibuka 
katika sekta ya mazingira kutokana 
na kemikali na taka hatarishi.  

Masuala hayo ni pamoja na 

Mosi;Bidhaa zenye viambata vya 
Kemikali 

Bidhaa zenye viambata vya 
kemikali zinajumuisha dutu au su-
mu ambazo huingizwa kwenye bi-
dhaa na huhatarisha afya ya 
binadamu na mazingira. Baadhi ya 
wazalishaji wa bidhaa zenye viam-
bata vya kemikali hatari hawatoi 
taarifa juu ya madhara yatokanayo 
na viambata vya kemikali vilivyomo 
kwenye bidhaa hizo. 

Pili;Nanoteknolojia na bidhaa zito-
kanazo na Nanoteknolojia 

Nanoteknolojia ni sayansi ya ku-
badili na kutumia maunzi au maada 
katika kipimo kidogo sana 
(nanomita 1-100) ambapo huwa na 
tabia mpya, bora na za kipekee za 
kimaumbile, kikemia au kibailojia 
zinazosaidia katika uzalishaji wa 
vifaa vyepesi vilivyo imara zaidi; 
vyenye uwezo mkubwa wa 
kupitisha joto au umeme; au vyenye 
kiwango kikubwa cha mmenyuko 
wa kikemikali. 

Tatu;Dutu Hatarishi katika muda wa 
matumizi ya Vifaa vya Umeme na 
Kielektroniki 

Matumizi ya vifaa vya umeme na 
kielektroniki unaongezeka na kusab-
abisha kuongezeka kwa kasi kwa 
taka za kielektroniki katika mazingi-
ra. Madhara ya taka za kielektroniki 
yanatokana na kemikali hatarishi 
zilizomo katika vifaa kama vile 
risasi, cadmium, chromium. na poly-
chlorinated (PCBs).  

Nne;Madini ya Risasi katika Rangi 

Rangi yenye madini ya risasi ni ha-
tari kwa afya ya binadamu kutokana 
na sumu na uchafuzi wa mazingira. 
Madini ya risasi yanapatikana katika 
rangi zinazotumika kupaka nje na 
ndani ya majengo, midoli, thamani 
na viwanja vya michezo. 

Tano;Dutu zinazoathiri mfumo wa 
homoni 

Tafiti kadhaa zimeonyesha uwepo 
wa dutu zinazoathiri mfumo wa 
homoni katika mazingira kupitia 
utupaji wa moja kwa moja wa dawa 
zilizoisha matumizi yake katika 
vyoo, madampo na taka za majum-
bani, au kupitia mifumo ya utoaji 
taka mwilini. 

Sita;Dawa zinazodumu katika maz-
ingira kwa muda mrefu 

Dawa hizi huingia kwenye mazingira 
kupitia njia mbalimbali kama vile: 
mfumo ya maji taka, matumizi ya 
mbolea ya wanyama na kwenye 
majosho. Vilevile, uchafuzi wa maz-
ingira unasabishwa na utupaji 
usiofaa wa dawa zisizotumika kuto-
ka viwanda vya dawa. 

Saba;Viuatilifu Hatarishi 

Viuatilifu hatarishi ni viuatilifu am-

bavyo vimethibitika kusababisha 

madhara makubwa na ya muda 

mrefu kwa afya binadamu na maz-

ingira kulingana na uchambuzi wa 

kimataifa ikiwemo shirika la Afya 

Duniani na Mikataba ya kimataifa ya 

mazingira. Viatilifu hivyo havitumiki 

katika nchi zilizoendelea bali zitumi-

ka kwa nchi zenye uchumi wa kati 

na zinazoendelea 

Serikali inavyosimamia kemikali, taka hatarishi 
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa 
Azzan Zungu akisaini kitabu cha maom-
bolezo kufuatia msiba wa kaka wa Naibu 
Katibu Mkuu Ofisi hiyo Balozi Joseph 
Sokoine jijini Dar es Salaam. 

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Maz-
ingira), Mussa Azzan 
Zungu akikangalia vi-
talu vya miche ya miti 
katika kikundi cha 
mazingira cha Bwa-
wani wilayani Sen-
gerema mkoani 
Mwanza 
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Mwenyekiti wa Bodi ya Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) Prof. Esnati Chagu akimkabidhi Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa Azzan Zungu Sheria na Kanuni za Mazingira. 
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Limetolewa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini  
Ofisi ya Makamu wa Rais  

S.L.P. 2502, Dodoma, Tanzania 
Simu: +255 266 235 2038 

Nukushi: +255 266 235 0002 
Baruapepe: ps@vpo.go.tz 

Tovuti: www.vpo.go.tz 
Facebook: ofisi ya makamu wa rais 

Instagram: ofisi_ya_makamu_wa_rais 
Twitter: @vpo_tanzania 
Simu: +255 685 333 444 


